Loading...

NHẬP KINH DOANH TẠI CHỖ, MẶT HÀNG CÁ HỒI SUSHI ĐÔNG LẠNH

Câu hỏi 12:

Công ty chuyên sản xuất kinh doanh thủy sản có nhu cầu nhập kinh doanh tại chỗ mặt hàng thủy sản. Xin vui lòng tư vấn mặt hàng này khi nhập kinh doanh tại chỗ (ký hợp đồng với công ty nước ngoài SHIZEN JAPAN, được chỉ định nhận hàng từ công ty A trong nước Việt Nam) có cần xin giấy phép Nhập Khẩu không? Và thủ tục nhập khẩu như thế nào ạ! (Công ty A, (giao hàng ở VN) lúc trước nhập nguyên liệu về sản xuất, sau đó sản xuất ra thành phẩm và bán cho công ty SHIZEN Japan, được công ty SHIZEN chỉ định giao cho CTY SGF).

Tên doanh nghiệp: SGF

Trả lời:

  - Theo Nghị định 69/2018/NĐ-CP của Chính phủ về hướng dẫn thi hành Luật Quản lý ngoại thương có quy định về quản lý thủy sản sống làm thực phẩm trong danh mục được nhập khẩu thông thường theo Danh mục bàn hành của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, nếu ngoài danh mục các loài thủy sản sống được nhập khẩu thì phải có giấy phép. Theo đó, không quy định hàng hóa, sản phẩm nhập khẩu tại chỗ nhận hàng từ nội địa như đã nêu phải xin giấy phép nhập khẩu.

         - Căn cứ Điều 86 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 39/2018/TT-BTC ngày 23/4/2018 của Bộ Tài chính quy định:

“Điều 86. Thủ tục hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ

1. Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ gồm:

…c) Hàng hóa mua bán giữa doanh nghiệp Việt Nam với tổ chức, cá nhân nước ngoài không có hiện diện tại Việt Nam và được thương nhân nước ngoài chỉ định giao, nhận hàng hóa với doanh nghiệp khác tại Việt Nam.

2. Thủ tục hải quan xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ thực hiện tại Chi cục Hải quan thuận tiện do người khai hải quan lựa chọn và theo quy định của từng loại hình.”

3. Hồ sơ hải quan

Hồ sơ hải quan hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ thực hiện theo quy định tại Điều 16 Thông tư này.

…4. Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày thông quan hàng hóa xuất khẩu, người nhập khẩu tại chỗ phải làm thủ tục hải quan.

5. Thủ tục hải quan

a) Trách nhiệm của người xuất khẩu:

a.1) Khai thông tin tờ khai hải quan xuất khẩu và khai vận chuyển kết hợp, trong đó ghi rõ vào ô “Điểm đích cho vận chuyển bảo thuế” là mã địa điểm của Chi cục Hải quan làm thủ tục hải quan nhập khẩu và ô tiêu chí “Số quản lý nội bộ của doanh nghiệp” trên tờ khai xuất khẩu phải khai như sau: #&XKTC hoặc tại ô “Ghi chép khác” trên tờ khai hải quan giấy;

a.2) Thực hiện thủ tục xuất khẩu hàng hóa theo quy định;

a.3) Thông báo việc đã hoàn thành thủ tục hải quan xuất khẩu để người nhập khẩu thực hiện thủ tục nhập khẩu và giao hàng hóa cho người nhập khẩu;

a.4) Tiếp nhận thông tin tờ khai nhập khẩu tại chỗ đã hoàn thành thủ tục hải quan từ người nhập khẩu tại chỗ để thực hiện các thủ tục tiếp theo.

b) Trách nhiệm của người nhập khẩu:

b.1) Khai thông tin tờ khai hải quan nhập khẩu theo đúng thời hạn quy định trong đó ghi rõ số tờ khai hải quan xuất khẩu tại chỗ tương ứng tại ô “Số quản lý nội bộ doanh nghiệp” như sau: #&NKTC#&số tờ khai hải quan xuất khẩu tại chỗ tương ứng hoặc tại ô “Ghi chép khác” trên tờ khai hải quan giấy;

b.2) Thực hiện thủ tục nhập khẩu hàng hóa theo quy định;

b.3) Ngay sau khi hoàn thành thủ tục nhập khẩu tại chỗ thì thông báo việc đã hoàn thành thủ tục cho người xuất khẩu tại chỗ để thực hiện các thủ tục tiếp theo;

b.4) Chỉ được đưa hàng hóa vào sản xuất, tiêu thụ sau khi hàng hóa nhập khẩu đã được thông quan.”

----------------

Thông tin liên hệ:

☎ Hotline: 088 970 6699

🖥 Website: https://hale.com.vn/

📧 Email: info@hale.com.vn

🏬 Địa chỉ: P.2104, Khu A, tòa nhà M3 - M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, Đống Đa, Hà Nội

1900 5858 91