Loading...

THỦ TỤC NHẬP SỮA BỘT CHO TRẺ EM TỪ 0 ĐẾN 36 THÁNG TUỔI

Câu hỏi 13:

Công ty chúng tôi hiện muốn nhập khẩu mặt hàng sữa bột trẻ em từ 0 đến 36 tháng tuổi nhưng không xin giấy phép được. Mong cho biết công ty cần làm gì để hoàn tất thủ tục?

Tên doanh nghiệp: Công ty TNHH Nam Á Logistic

 

Trả lời:

Do công ty không cung cấp đầy đủ thông tin nên chúng tôi không có cơ sở để trả lời cụ thể. Công ty có thể tham khảo các quy định sau:

- Do mặt hàng sữa bột Công ty dự định nhập khẩu không thuộc Danh mục cấm xuất khẩu, cấm nhập khẩu ban hành kèm theo Nghị định số 69/2018/NĐ-CP ngày 15/5/2018 do đó công ty được phép nhập khẩu như hàng hoá thông thường khác.

 - Căn cứ khoản 1, 2 Điều 4 Nghị định số 69/2018/NĐ-CP ngày 15/5/2018 quy định:

“Điều 4. Thủ tục xuất khẩu, nhập khẩu

1. Đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu theo giấy phép, thương nhân xuất khẩu, nhập khẩu phải có giấy phép của bộ, cơ quan ngang bộ liên quan.

2. Đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu theo điều kiện, thương nhân xuất khẩu, nhập khẩu phải đáp ứng điều kiện theo quy định pháp luật….”

Căn cứ quy định nêu trên, hàng hóa công ty dự định nhập khẩu phải thực hiện thủ tục hải quan và thủ tục theo quy định quản lý chuyên ngành là kiểm tra an toàn thực phẩm và kiểm dịch thực vật theo các văn bản sau:

- Nghị định số 15/2018/NĐ-CP ngày 02 tháng 02 năm 2018 của Chính phủ           

(PHỤ LỤC IV DANH MỤC CÁC SẢN PHẨM/NHÓM SẢN PHẨM THỰC PHẨM; HÀNG HÓA THUỘC THẨM QUYỀN QUẢN LÝ CỦA BỘ CÔNG THƯƠNG):

IV

Sữa chế biến

Không bao gồm các sản phẩm bổ sung vi chất dinh dưỡng, thực phẩm chức năng do Bộ Y tế quản lý

1

Sữa dạng lỏng (bao gồm sữa dạng lỏng được bổ sung hương liệu hoặc các phụ gia thực phẩm khác)

 

1.1

Các sản phẩm được thanh trùng bằng phương pháp Pasteur

 

1.2

Các sản phẩm được tiệt trùng bằng phương pháp UHT hoặc các phương pháp tiệt trùng bằng nhiệt độ cao khác

 

2

Sữa lên men

 

2.1

Dạng lỏng

 

2.2

Dạng đặc

 

3

Sữa dạng bột

 

4

Sữa đặc

 

4.1

Có bổ sung đường

 

4.2

Không bổ sung đường

 

5

Kem sữa

 

5.1

Được tiệt trùng bằng phương pháp Pasteur

 

5.2

Được tiệt trùng bằng phương pháp UHT

 

6

Sữa đậu nành

 

7

Các sản phẩm khác từ sữa

 

7.1

 

7.2

Pho mát

 

7.3

Các sản phẩm khác từ sữa chế biến

 

- Thông tư số 43/2018/TT-BCT ngày 15/11/2018 của Bộ Công thương Quy định về quản lý an toàn thực phẩm thuộc trách nhiệm của Bộ Công Thương.

- Thông tư số 13/2020/TT-BCT ngày 18/6/2020 của Bộ Công Thương về việc sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc lĩnh vực quản lý nhà nước của Bộ Công thương.

----------------

Thông tin liên hệ:

☎ Hotline: 088 970 6699

🖥 Website: https://hale.com.vn/

📧 Email: info@hale.com.vn

🏬 Địa chỉ: P.2104, Khu A, tòa nhà M3 - M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, Đống Đa, Hà Nội

 

 

1900 5858 91